top of page

แผนการจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

  หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เทคโนโลยีสารสนเทศและผลกระทบในด้านต่างๆ

  รายวิชา  เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร                                    ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

สาระที่ 3 เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร                                      ภาคเรียนที่ 1

เรื่อง  บทบาท ความหมายและการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ                เวลาเรียน 2 ชั่วโมง

ผู้สอน  นางสาวโสภิดา สมเขาใหญ่                                                            สอนวันที่…………..

   มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

มาตรฐาน ง 3.1 ม.1/2  อภิปรายลักษณะสำคัญ และผลกระทบของเทคโนโลยีสารสนเทศ

สาระสำคัญ

        เทคโนโลยีสารสนเทศเป็นเครื่องมือหรือวิธีการที่เกี่ยวข้องกับการรวบรวม ประมวลผล เก็บรักษา และเผยแพร่ข้อมูลและสารสนเทศ ซึ่งมีบทบาทสำคัญต่อมนุษย์ ช่วยให้การสื่อสารเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ

จุดประสงค์การเรียนรู้

1. อธิบายบทบาทและความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศได้ (K)

2. อธิบายวิธีการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศได้ (K)

3. ค้นหาและรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับเทคโนโลยีสารสนเทศ และยกตัวอย่างการนำไปใช้ในชีวิต      

     ประจำวัน (P)

4. เห็นประโยชน์ของเทคโนโลยีสารสนเทศและนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน (A)

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการคิด

2. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

3. มุ่งมั่นในการทำงาน

สาระการเรียนรู้ (สาระการเรียนรู้แกนกลาง)

1. บทบาทของเทคโนโลยีสารสนเทศ

2. ความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศ

3. การใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ

ภาระชิ้นงาน

1. แบบทดสอบก่อนเรียนวิชา  เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร

2. ใบงานที่ 1 เรื่อง เทคโนโลยีสารสนเทศ

3. แบบทดสอบหลังเรียนวิชา  เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร 

กิจกรรมการเรียนรู้

(วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการกลุ่ม)

ชั่วโมงที่ 1-2

ขั้นที่ 1 ขั้นนำ

         ผู้สอนแนะนำเทคโนโลยีสารสนเทศโดยนำรูปภาพเกี่ยวกับเทคโนโลยีสารสนเทศ จำนวน

3 – 5 ภาพ เช่น ภาพการค้นหาข้อมูลทางอินเทอร์เน็ต การถอนเงินจากตู้ ATM  การใช้โทรศัพท์มือถือ  ให้นักเรียนสังเกตแล้วร่วมอภิปรายประเด็นต่อไปนี้

1) ในชีวิตประจำวันของนักเรียนเกี่ยวข้องกับภาพต่าง ๆ หรือไม่ อย่างไร

2) นักเรียนเคยใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอะไรบ้าง นอกเหนือ จากรูปภาพ

ขั้นที่ 2 ขั้นสอน

        1. นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง  บทบาท ความหมายและการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศจำนวน 20 ข้อ เวลา 20 นาที

        2. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-5 คน ระดมสมองรวบรวมบทบาทของเทคโนโลยีสารสนเทศที่มีต่อการดำเนินชีวิตทั้งด้านดีและไม่ดี บันทึกผลเป็นตาราง

        3. นักเรียนแต่ละกลุ่มศึกษาเนื้อหาใน ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง บทบาท ความหมาย และการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ

        4. นักเรียนระดมสมอง รวบรวมข้อมูลจากการนำเทคโนโลยีสารสนเทศมาใช้ตามหัวข้อ ดังนี้

                   1) การบันทึกและการจัดเก็บข้อมูล

                   2) การประมวลผล

                   3) การแสดงผล

                   4) การสื่อสารและเครือข่าย

         5. แต่ละกลุ่มร่วมกันอภิปรายเกี่ยวกับบทบาทและการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ บันทึกผลสรุปลงในสมุด

         6. ผู้สอนสุ่มกลุ่มนำเสนอผลสรุป 

ขั้นที่ 3 ขั้นสรุป

         นักเรียนและร่วมกันสรุปเนื้อหาเรื่อง บทบาท ความหมายของเทคโนโลยีสารสนเทศ โดยครูอาจถามแล้วให้นักเรียนตอบ 

ขั้นที่ 4 ฝึกฝนผู้เรียน

         1. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน ศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับการเรื่อง บทบาทของเทคโนโลยีสารสนเทศต่อการศึกษาจาก  Infographic เรื่องบทบาทของเทคโนโลยีสารสนเทศสารสนเทศต่อการศึกษา

         2. นักเรียนแต่ละกลุ่มนำผลจากการศึกษาค้นคว้า มาอภิปรายผลร่วมกันในชั้นเรียนสรุปผลการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศที่พบเห็นในชีวิตประจำวันและประโยชน์ที่ได้เป็นแผนผัง

ความคิด

         3. นักเรียนทำใบงานที่ 1 เรื่อง  บทบาท ความหมายและการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ

         4. นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน เรื่อง  บทบาท ความหมาย และการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศจำนวน 20 ข้อ เวลา 20 นาที

ขั้นที่ 5 การนำไปใช้

         นักเรียนนำความรู้ที่ได้ไปเลือกใช้เทคโนโลยีสารสนเทศในการทำกิจกรรมต่าง ๆ

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

1. ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง บทบาท ความหมายและการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ

2. ใบงานที่ 1  เรื่อง  บทบาท ความหมายและการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศ

3. Infographic เรื่องบทบาทของเทคโนโลยีสารสนเทศสารสนเทศต่อการศึกษา

การวัดและประเมินผล

บันทึกผลหลังจัดกาเรียนรู้

1. บันทึกผลการเรียนรู้

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….....

                                                                                                     

2. ปัญหา / อุปสรรค

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

 

3. ข้อเสนอแนะ

……………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

 

  • w-facebook
  • Twitter Clean
  • w-googleplus
  • W-Pinterest
bottom of page